JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA i

WIZARA YA AFYA
BARAZA LA FAMASI

TAARIFA KWA UMMA

UFAFANUZI WA HOJA ZA BARUA YA WAZ| KWA MH. WAZIRI WA AFYA KUHUSU
USAJILI WA WANAFUNZI AMBAO BADO WAKO CHUONI NA WASIO NA VIGEZO
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P
o —
[T

Mnamo tarehe 09 Aprili, 2026, Wizara ya Afya ilipokea kwa njia ya mitandao ya kijamii
barua ya wazi iliyoelekezwa kwa Mhe. Waziri wa Afya kuhusu wanafunzi wa ufamasia na
udaktari wanaosoma nje ya nchi ambao bado hawajahitimu na wasiokuwa na vigezo
kusajiliwa kutoa huduma za afya nchini. Tuhuma zilizoibuliwa kwenye barua hiyo ni kama
ifuatavyo;

i. Uwepo wa wanafunzi ambao hawakufaulu Kidato cha Nne na Sita lakini wana
Shahada za Udaktari na Ufamasia na wameidhinishwa na Tume ya Vyuo Vikuu
Tanzania (TCU), Baraza la Famasi Tanzania (PCT) na Baraza la Madaktari
Tanganyika (MCT);

ii. Wanafunzi waliofeli Kidato cha Sita kutoa fedha TCU na kupelekwa India kusoma
ufamasia na wote kusajiliwa na Baraza la Famasi na sasa wako kwenye kazi
wanahudumia wananchi;

iii. Uwepo wa kundi la vijana waliopo nchini India wanaoendelea na masomo ya
ufamasia na wanachanga pesa ili kuhonga TCU pamoja na mabaraza wasajiliwe
kabla ya kumaliza masomo; na

iv.  Wanafunzi ambao hawajafaulu wanapofika nchini India na China hulipa fedha na
kupewa shahada kabla ya kumaliza muda wa masomo husika.

Kufuatia tuhuma hizo, Baraza la Famasi linatoa ufafanuzi kama ifuatavyo:

Baraza la Famasi linatekeleza majukumu yake kwa kufuata taratibu zilizoainishwa
kwenye Sheria na Kanuni zinazosimamia taaluma ya famasi ili kuhakikisha wanataaluma
wenye vigezo na umahiri unaohitajika ndio wanaosajiliwa kutoa huduma kwa lengo la
kulinda afya za wananchi.

Katika kusajili wahitimu, Baraza linazingatia sifa na vigezo kama zilivyoainishwa katika
kifungu cha 14 (1)(2) na 16 (1)(2) cha Sheria ya Famasi, Sura 311 Marejeo ya 2023 na
kanuni ya 5 na 10 ya Kanuni za Usajili, Uandikishaji na Uorodheshaji wa Wanataaluma
za Mwaka 2005 na Kanuni ya 4 (1) ya Kanuni za Elimu na Mafunzo za Mwaka 2005.
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BARAZA LA FAMASI

Baraza la Famasi limekuwa likitekeleza majukumu yake bila ushawishi wa aina yoyote.
Hata hivyo, Baraza linaendelea kufuatilia kwa karibu hoja zilizoibuliwa ili kuhakikisha
wahitimu wanaosajiliwa ni wale wenye sifa stahiki.

Baraza linawahakikishia wananchi kuwa litaendelea kusimamia taaluma ya famasi kwa
kuzingatia Sheria, Kanuni na Miongozo iliyopo ili kulinda afya ya jamii. Aidha, Baraza
linatoa wito kwa wanafunzi wanaotaka kujiunga na mafunzo ya shahada ya famasi
kufuata miongozo inayotolewa na mamlaka za usimamizi na udhibiti wa elimu na taaluma
nchini.

Imetolewa na:

Kitengo cha Uhusiano na Mawasiliano kwa Umma
BARAZA LA FAMASI
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